ਅੰਨਾ ਚੈਪਮੈਨ (Former Russian super spy Anna Chapman) ਦਾ ਨਾਮ ਅਣਜਾਣ ਹੈ। ਐਨਾ ਚੈਪਮੈਨ (Anna Chapman), ਜੋ ਮਾਡਲਿੰਗ ਇੰਡਸਟਰੀ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹੋ ਚੁੱਕੀ ਹੈ, ਦਾ ਇੱਕ ਇਤਿਹਾਸ ਹੈ ਜੋ ਉਸਨੂੰ ਰੂਸ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਨਾਇਕ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਖਲਨਾਇਕ ਦਾ ਦਰਜਾ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਸਾਲ 2010 ਵਿੱਚ ਅਮਰੀਕਾ (United States News) ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਏਜੰਸੀ ਐਫਬੀਆਈ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਰੂਸੀ ਸਲੀਪਰ ਏਜੰਟ ਵਜੋਂ ਗ੍ਰਿਫ਼ਤਾਰ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਫਿਰ ਉਹ ਰੂਸ ਵਿੱਚ ਰਾਤੋ-ਰਾਤ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹੋ ਗਿਆ।

ਵੇਖਣ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਹੀ ਖੂਬਸੂਰਤ ਅੰਨਾ ਚੈਪਮੈਨ ਹੁਣ 40 ਸਾਲਾਂ ਦੀ ਹੈ। ਸਾਲ 2010 ਵਿੱਚ ਰੂਸੀ ਕਪਤਾਨ ਏਜੰਟ ਵਜੋਂ ਉਸ ਦਾ ਨਾਂਅ ਪੂਰੇ ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਰੂਸ ਵਿੱਚ ਛਾਇਆ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਰੂਸੀ-ਅਮਰੀਕੀ ਜਾਸੂਸ ਦੀ ਅਦਲਾ-ਬਦਲੀ ਕਾਰਨ ਉਸ ਨੂੰ ਰੂਸ ਪਰਤਣ ਦਾ ਮੌਕਾ ਮਿਲਿਆ

ਆਪਣੇ ਜਾਸੂਸੀ ਕਰੀਅਰ ਦੇ ਅੰਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਅੰਨਾ ਨੇ ਰੂਸ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਮਾਡਲ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਜਦੋਂ ਉਹ ਰੈਂਪ ‘ਤੇ ਉਤਰੀ ਤਾਂ ਲੋਕ ਉਸ ਦੀ ਖੂਬਸੂਰਤੀ ਦੇ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਕ ਬਣ ਗਏ। ਇਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਅੰਨਾ ਚੈਪਮੈਨ ਸੁਰਖੀਆਂ ‘ਚ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਇੰਸਟਾਗ੍ਰਾਮ ‘ਤੇ ਵਲਾਦੀਮੀਰ ਪੁਤਿਨ ਦੇ ਏਜੰਡੇ ਦਾ ਪ੍ਰਚਾਰ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ।

ਰੂਸ-ਯੂਕਰੇਨ ਯੁੱਧ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਅੰਨਾ ਨੇ ਆਪਣੇ ਇੰਸਟਾਗ੍ਰਾਮ ਅਕਾਊਂਟ ‘ਤੇ ਯੂਕਰੇਨ ਪ੍ਰਤੀ ਰੂਸ ਦੇ ਰਵੱਈਏ ਦੀ ਤਾਰੀਫ ਕੀਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਲਿਖਿਆ ਹੈ – ‘ਮੈਂ ਆਪਣੇ ਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਰੂਸੀ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਭਗਤੀ ਦੀ ਅਜਿਹੀ ਲਹਿਰ ਪਹਿਲਾਂ ਕਦੇ ਨਹੀਂ ਦੇਖੀ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਤੁਹਾਡਾ ਧੰਨਵਾਦ।’

ਅੰਨਾ ਦੇ ਪਿਤਾ ਵੈਸੀਲੀ ਕੁਸ਼ਚੇਂਦਕੋ ਵੀ ਰੂਸੀ ਜਾਸੂਸੀ ਏਜੰਸੀ ਕੇਜੀਬੀ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਸਨ ਅਤੇ ਅੰਨਾ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਪਤੀ ਮੁਤਾਬਕ ਉਹ ਕਾਫੀ ਸ਼ੱਕੀ ਸੀ। ਅਲੈਕਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਅੰਨਾ ਦੀ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰੀ ਤੋਂ ਹੈਰਾਨ ਨਹੀਂ ਹੋਏ ਕਿਉਂਕਿ ਉਸ ਦਾ ਪਰਿਵਾਰਕ ਪਿਛੋਕੜ ਜਾਸੂਸੀ ਵਾਲਾ ਸੀ।

ਅੰਨਾ ਚੈਪਮੈਨ ਸ਼ੀਤ ਯੁੱਧ ਤੋਂ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਰੂਸ ਦੇ ਜਾਸੂਸੀ ਨੈੱਟਵਰਕ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਸੀ। ਉਸ ਨੇ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿਚ ਰਹਿਣ ਲਈ ਮਕਾਨ ਵੀ ਲਿਆ ਸੀ। ਅੰਨਾ ਕੋਲ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਵੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਉਸਦਾ ਵਿਆਹ ਇੱਕ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਆਦਮੀ, ਬ੍ਰਿਟ ਅਲੈਕਸ ਚੈਪਮੈਨ ਨਾਲ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਕ ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਤਲਾਕ ਹੋ ਗਿਆ।

ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ 2010 ਵਿੱਚ, ਅੰਨਾ ਨੂੰ ਇੱਕ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਸਰਕਾਰ ਲਈ ਸਾਜ਼ਿਸ਼ ਰਚਣ ਅਤੇ ਇੱਕ ਜਾਸੂਸ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦਾ ਦੋਸ਼ੀ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਉਸ ‘ਤੇ ਰੂਸੀ ਸਰਕਾਰ ਲਈ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿਚ ਲੰਬੇ ਡੂੰਘੇ ਕਵਰ ਅਸਾਈਨਮੈਂਟ ਕਰਨ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਸੀ। ਕਿਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਉਹ ਜਾਸੂਸਾਂ ਦੇ ਅਦਲਾ-ਬਦਲੀ ਰਾਹੀਂ ਰੂਸ ਵਾਪਸ ਜਾਣ ਵਿਚ ਕਾਮਯਾਬ ਹੋ ਗਏ

ਜਾਸੂਸਾਂ ਨੂੰ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਛੁਪਾ ਕੇ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਅੰਨਾ ਚੈਪਮੈਨ ਰੂਸ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇੱਕ ਸਟਾਰ ਬਣ ਗਈ। ਉਸਨੇ ਰਸ਼ੀਅਨ ਟੀਵੀ ਸ਼ੋਅ Secrets of the World ਦੀ ਮੇਜ਼ਬਾਨੀ ਕੀਤੀ ਅਤੇ Venture Business News magazine ਦੀ ਸੰਪਾਦਕ ਬਣ ਗਈ। ਉਸ ਨੂੰ ਰੂਸ ਦੀਆਂ 100 ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਅਪੀਲ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਸਮੇਂ-ਸਮੇਂ ‘ਤੇ ਉਹ ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਖਿਲਾਫ ਆਪਣੇ ਬਿਆਨਾਂ ਨਾਲ ਸੁਰਖੀਆਂ ‘ਚ ਬਣੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। (ਸਾਰੀਆਂ ਫੋਟੋਆਂ ਕ੍ਰੈਡਿਟ- Instagram/@anya.chapman)