ਫੋਰਬਸ ਨੇ 25 ਸਾਲਾ ਅਲੈਗਜ਼ੈਂਡਰ ਵਾਂਗ ਨੂੰ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਘੱਟ ਉਮਰ ਦਾ ਅਰਬਪਤੀ ਐਲਾਨਿਆ ਹੈ। ਵਾਂਗ ਨੇ 19 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸਾਫਟਵੇਅਰ ਕੰਪਨੀ, ਸਕੇਲ ਏਆਈ ਦੀ ਸਹਿ-ਸਥਾਪਨਾ ਕਰਨ ਲਈ MIT ਭਾਵ ਪੜ੍ਹਾਈ ਛੱਡ ਦਿੱਤੀ ਸੀ। ਇਸ ਕੰਪਨੀ ਵਿਚ ਵੈਂਗ ਦੀ ਅੰਦਾਜ਼ਨ 15 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਭਾਵ 1 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਦੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਉਹ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਘੱਟ ਉਮਰ ਦਾ ਸਵੈ-ਨਿਰਮਿਤ ਅਰਬਪਤੀ ਬਣ ਗਿਆ ਹੈ।

ਜ਼ਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਉਸਦੀ ਕੰਪਨੀ ਆਰਟੀਫੀਸ਼ੀਅਲ ਇੰਟੈਲੀਜੈਂਸ ਨੂੰ ਤਾਇਨਾਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ 7.3 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਮੁਲਾਂਕਣ ‘ਤੇ ਅੰਦਾਜ਼ਨ 100 ਮਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਦੀ ਆਮਦਨ ਬਣਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚ ਵੈਂਗ ਦੀ ਅੰਦਾਜ਼ਨ 15% ਭਾਵ 1 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਦੀ ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ ਹੈ।

ਅਲੈਗਜ਼ੈਂਡਰ ਵਾਂਗ ਇੱਕ ਗਣਿਤ ਵਿਜ਼ ਸੀ ਜੋ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਗਣਿਤ ਅਤੇ ਕੋਡਿੰਗ ਮੁਕਾਬਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈਣਾ ਪਸੰਦ ਕਰਦਾ ਸੀ। 25 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ, ਉਹ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਘੱਟ ਉਮਰ ਦਾ ਸੈਲਫਮੇਡ ਅਰਬਪਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸਦੀ ਕੰਪਨੀ artificial intelligence ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਇਹ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ ਯੂਕਰੇਨ ਵਿੱਚ ਰੂਸੀ ਬੰਬਾਂ ਨਾਲ ਕਿੰਨਾ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਫੋਰਬਸ ਨੇ ਇਕ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਵੈਂਗ ਦੀ ਛੇ ਸਾਲਾ ਸੈਨ ਫਰਾਂਸਿਸਕੋ-ਅਧਾਰਤ ਸਕੇਲ ਏਆਈ ਕੰਪਨੀ ਕੋਲ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਹਵਾਈ ਸੈਨਾ ਅਤੇ ਫੌਜ artificial intelligence(ਏਆਈ) ਨੂੰ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਦੇਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਨ ਲਈ 110 ਮਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਦੇ ਤਿੰਨ ਠੇਕੇ ਹਨ ।

ਸਕੇਲ AI ਦੀ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਚਿੱਤਰਾਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨ ਲਈ ਮਨੁੱਖੀ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਕਾਂ ਨਾਲੋਂ ਬਹੁਤ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਰਦੀ ਹੈ ਜਿਹੜੀ ਕਿ ਫੌਜ ਲਈ ਬਹੁਤ ਲਾਭਦਾਇਕ ਹੈ। ਫੋਰਬਸ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਫਲੈਕਸਪੋਰਟ ਅਤੇ ਜਨਰਲ ਮੋਟਰਜ਼ ਵਰਗੀਆਂ 300 ਤੋਂ ਵੱਧ ਕੰਪਨੀਆਂ ਕੱਚੇ ਡੇਟਾ ਜਿਵੇਂ ਕਿ, ਸਵੈ-ਡਰਾਈਵਿੰਗ ਕਾਰਾਂ ਜਾਂ ਲੱਖਾਂ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ਾਂ ਤੋਂ ਕੱਚੀ ਫੁਟੇਜ ਤੋਂ ਜਾਣਕਾਰੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਲਈ ਸਕੇਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ।

MIT dropout Alexandr Wang becomes world’s youngest self-made billionaire at 25-Scale AI co-founder Alexandr Wang has a 15 per cent stake in the company which translates to worth $1 billion, making him the world’s youngest self-made billionaire. He is followed by Pedro Franceschi, the 25-year-old Brazilian cofounder of credit card company Brex. A $325 million funding round last year valued Scale at $7.3 billion.