10 ਬਦਨਾਮ ਕਹਾਣੀਆਂ: ਕੰਗਨਾ ਰਣੌਤ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਰਣਵੀਰ ਸਿੰਘ ਤੱਕ, ਕਈ ਅਭਿਨੇਤਾ-ਅਭਿਨੇਤਰੀਆਂ ਹੋਏ ਫਿਲਮ ਇੰਡਸਟਰੀ ਦੇ ਕਾਲੇ ਕਾਰਨਾਮਿਆਂ ਦੇ ਸ਼ਿਕਾਰ

ਹਾਲ ਹੀ ‘ਚ ਫਿਲਮ ‘ਤੁਮ ਬਿਨ’ ‘ਚ ਬਤੌਰ ਅਭਿਨੇਤਾ ਨਜ਼ਰ ਆਏ ਹਿਮਾਂਸ਼ੂ ਮਲਿਕ ਨੇ ਬਾਲੀਵੁੱਡ ‘ਚ ਆਪਣੇ ਬੁਰੇ ਅਨੁਭਵ ਬਾਰੇ ਗੱਲ ਕੀਤੀ। ਉਸਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਸਨੂੰ ਇੱਕ ਮਸ਼ਹੂਰ ਮੈਗਜ਼ੀਨ ਦੁਆਰਾ ਫਰਜ਼ੀ ਅਫੇਅਰ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਵੈਸੇ ਤਾਂ ਫਿਲਮ ਇੰਡਸਟਰੀ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਬੁਰੇ ਤਜਰਬੇ ਅਕਸਰ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਂਦੇ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਮਾੜੇ ਅਨੁਭਵਾਂ ‘ਚੋਂ ਇਕ ਹੈ ਕਾਸਟਿੰਗ ਕਾਊਚ। ਇਹ ਬਾਲੀਵੁੱਡ ਦਾ ਅਜਿਹਾ ਬਦਨਾਮ ਰਿਵਾਜ ਹੈ, ਜਿਸ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਨਾ ਸਿਰਫ ਅਭਿਨੇਤਰੀਆਂ ਨੇ ਕੀਤਾ ਹੈ ਸਗੋਂ ਕਈ ਅਦਾਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਹੈ

ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਚਾਰ ਵਾਰ ਦੀ ਨੈਸ਼ਨਲ ਅਵਾਰਡ ਜੇਤੂ ਕੰਗਨਾ ਰਣੌਤ ਵੀ ਇੰਡਸਟਰੀ ਵਿੱਚ ਕਾਸਟਿੰਗ ਕਾਊਚ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀ ਹੈ। 35 ਸਾਲਾ ਕੰਗਨਾ ਨੇ 2020 ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਇੰਟਰਵਿਊ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ, “ਮੈਂ ਇਹ ਨਹੀਂ ਕਹਿੰਦੀ ਕਿ ਮੈਂ ਹਰ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਜਨਰਲਾਈਜ਼ ਕਰ ਰਹੀ ਹਾਂ। ਪਰ ਮੈਂ ਜਿਸਨੂੰ ਵੀ ਮਿਲਿ ਹਾਂ ਉਹ ਏ-ਲਿਸਟ, ਬੀ-ਲਿਸਟ, ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਸੁਪਰਸਟਾਰ ਹਨ, ਇੱਕ ਕੁੜੀ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਪਤਨੀ ਤੱਕ ਹਰ ਕੋਈ।ਅੱਗੇ ਫਿਲਮ ਆਉਂਦੀ ਹੈ, ਅਗਲਾ ਹੀਰੋ ਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਇੰਡਸਟਰੀ ਦੀ ਅਸਲੀਅਤ ਹੈ।”

ਆਯੁਸ਼ਮਾਨ ਖੁਰਾਨਾ ਟੀਵੀ ਜਗਤ ਦੇ ਮਸ਼ਹੂਰ ਐਂਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਹ ‘ਵਿੱਕੀ ਡੋਨਰ’, ‘ਦਮ ਲਗਾਕੇ ਹਈਸ਼ਾ’, ‘ਬਰੇਲੀ ਕੀ ਬਰਫੀ’ ਅਤੇ ‘ਡ੍ਰੀਮ ਗਰਲ’ ਵਰਗੀਆਂ ਫਿਲਮਾਂ ‘ਚ ਕੰਮ ਕਰ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਪਰ ਪੁਰਸ਼ ਅਦਾਕਾਰ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕਾਸਟਿੰਗ ਕਾਊਚ ਵਰਗੇ ਮਾੜੇ ਅਨੁਭਵ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਵੀ ਕਰਨਾ ਪਿਆ। 37 ਸਾਲਾ ਆਯੁਸ਼ਮਾਨ ਨੇ ਇਕ ਇੰਟਰਵਿਊ ‘ਚ ਦੱਸਿਆ ਸੀ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸੰਘਰਸ਼ ਦੇ ਦਿਨਾਂ ‘ਚ ਇਕ ਕਾਸਟਿੰਗ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਸੈਕਸੁਅਲ ਫੇਵਰ ਲਈ ਕਿਹਾ ਸੀ, ਜਿਸ ‘ਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਨਿਮਰਤਾ ਨਾਲ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।

ਇੱਕ ਇੰਟਰਵਿਊ ਵਿੱਚ ਕਲਕੀ ਕੇਕਲਾ ਨੇ ਕਾਸਟਿੰਗ ਕਾਊਚ ਬਾਰੇ ਕਿਹਾ, “ਜ਼ਾਹਿਰ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਮੌਜੂਦ ਹੈ। ਇਸ ਨੇ ਮੈਨੂੰ ਵੀ ਫੜ੍ਹਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ। ਪਰ ਮੈਂ ਹਮੇਸ਼ਾ ਇਸ ਵਿੱਚੋਂ ਨਿਕਲਣ ਵਿੱਚ ਕਾਮਯਾਬ ਰਹੀ। ਜਿਸ ਪਲ ਮੈਂ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਅਸਹਿਜ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦੀ ਹਾਂ, ਮੈਂ ਉੱਥੋਂ ਚਲੇ ਜਾਵਾਂਗੀ।” ‘ਦੇਵ ਡੀ’ ਅਤੇ ‘ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਨਾ ਮਿਲੇਗੀ ਦੋਬਾਰਾ’ ਵਰਗੀਆਂ ਫਿਲਮਾਂ ‘ਚ ਨਜ਼ਰ ਆ ਚੁੱਕੀ 38 ਸਾਲਾ ਕਲਕੀ ਨੇ ਇਕ ਹੋਰ ਇੰਟਰਵਿਊ ‘ਚ ਦੱਸਿਆ ਸੀ ਕਿ ‘ਯੇ ਜਵਾਨੀ ਹੈ ਦੀਵਾਨੀ’ ਵਰਗੀਆਂ ਫਿਲਮਾਂ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਉਸ ਕੋਲ 8 ਤੋਂ 9 ਸਾਲ ਤੱਕ ਕੋਈ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਉਸਨੇ ਦਸਿਆ ਜਦੋਂ ਉਹ ਇੱਕ ਫਿਲਮ ਲਈ ਆਡੀਸ਼ਨ ਦੇ ਰਹੀ ਸੀ, ਤਾਂ ਉਸ ਦੇ ਨਿਰਮਾਤਾ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਨਾਲ ਡੇਟ ‘ਤੇ ਜਾਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਸੀ। ਪਰ ਜਦੋਂ ਕਲਕੀ ਨੇ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਕਦੇ ਪ੍ਰੋਡਕਸ਼ਨ ਹਾਊਸ ਤੋਂ ਫੋਨ ਨਹੀਂ ਆਇਆ।

ਬਾਜੀਰਾਓ ਮਸਤਾਨੀ’ ਅਤੇ ‘ਸਿੰਬਾ’ ਵਰਗੀਆਂ ਫਿਲਮਾਂ ‘ਚ ਕੰਮ ਕਰ ਚੁੱਕੇ ਰਣਵੀਰ ਸਿੰਘ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਸੰਘਰਸ਼ ਦੇ ਦੌਰ ‘ਚ ਕਾਸਟਿੰਗ ਕਾਊਚ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਸੀ। 36 ਸਾਲਾ ਨੇ ਗੱਲਬਾਤ ‘ਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਦੋਂ ਉਹ ਕਾਸਟਿੰਗ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਨੂੰ ਮਿਲੇ ਤਾਂ ਉਸ ਨੇ ਉਸ ਤੋਂ ਸੈਕਸੁਅਲ ਫੇਵਰ ਮੰਗਿਆ ਸੀ। ਉਸ ਨੇ ਰਣਵੀਰ ‘ਤੇ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਦਬਾਅ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ। ਪਰ ਉਹ ਉਸਦੀ ਮੰਗ ਪੂਰੀ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਨਹੀਂ ਸਨ। ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਉਸਨੂੰ ਕਈ ਹੋਰ ਸੰਘਰਸ਼ੀਆਂ ਤੋਂ ਵੀ ਇਹੋ ਜਿਹਾ ਅਨੁਭਵ ਸੁਣਨਾ ਪਿਆ।

ਬਾਲੀਵੁੱਡ ਦੇ ਮਸ਼ਹੂਰ ਗਾਇਕ ਸੋਨੂੰ ਨਿਗਮ ਨਾਲ ਕਾਸਟਿੰਗ ਕਾਊਚ ਵਰਗੀ ਘਟਨਾ ਵਾਪਰੀ ਹੈ। 48 ਸਾਲਾ ਸੋਨੂੰ ਨੇ ਇਕ ਗੱਲਬਾਤ ‘ਚ ਆਪਣਾ ਦਰਦ ਜ਼ਾਹਰ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਦੱਸਿਆ ਸੀ ਕਿ ਇਕ ਆਲੋਚਕ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਜਿ ਨ ਸੀ ਸ਼ੋ ਸ਼ ਣ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਉਸ ਅਨੁਸਾਰ ਆਲੋਚਕਾਂ ਦੀ ਗੱਲ ਨਾ ਸੁਣਨ ਕਾਰਨ ਉਸ ਵਿਰੁੱਧ ਬਹੁਤ ਸਾਰਾ ਚੰਗਾ-ਮਾੜਾ ਲਿਖਿਆ ਗਿਆ।

ਜੇਕਰ 43 ਸਾਲਾ ਸਮੀਰਾ ਰੈੱਡੀ ਦੀ ਮੰਨੀਏ ਤਾਂ ਇਕ ਫਿਲਮ ਨਿਰਮਾਤਾ ਅਤੇ ਅਦਾਕਾਰ ਨੇ ਉਸ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਚੁੱਕਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਫਿਲਮ ‘ਚ ਸ਼ੂਟਿੰਗ ਦੌਰਾਨ ਇਕ ਕਿਸਿੰਗ ਸੀਨ ਨੂੰ ਜੋੜਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਪਰ ਉਹ ਬੇਚੈਨ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਉਸ ਲਈ ਤਿਆਰ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਫਿਰ ਫਿਲਮ ਨਿਰਮਾਤਾ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਫਿਲਮ ‘ਮੁਸਾਫਿਰ’ ਦੇ ਕਿਸਿੰਗ ਸੀਨ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੱਤਾ। ਪਰ ਫਿਰ ਵੀ ਜਦੋਂ ਸਮੀਰਾ ਤਿਆਰ ਨਹੀਂ ਹੋਈ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਫਿਲਮ ਤੋਂ ਕੱਢੇ ਜਾਣ ਦੀ ਧਮਕੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ। ਇਕ ਹੋਰ ਅਨੁਭਵ ਸਾਂਝਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਸਮੀਰਾ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਸੀ ਕਿ ਇਕ ਐਕਟਰ ਨੇ ਉਸ ‘ਤੇ ਟਿੱਪਣੀ ਕੀਤੀ ਸੀ ਕਿ ਉਸ ਨੂੰ ਮੇਰੇ ਨਾਲ ਮਜ਼ਾ ਨਹੀਂ ਆਉਂਦਾ। ਇਸ ਲਈ ਉਹ ਸ਼ਾਇਦ ਹੀ ਮੇਰੇ ਨਾਲ ਦੁਬਾਰਾ ਕਦੇ ਕੋਈ ਫਿਲਮ ਕਰੇਗੀ।

‘ਤੁਮ ਬਿਨ’ ਵਰਗੀਆਂ ਫਿਲਮਾਂ ‘ਚ ਨਜ਼ਰ ਆ ਚੁੱਕੇ ਅਦਾਕਾਰ ਪ੍ਰਿਯਾਂਸ਼ੂ ਚੈਟਰਜੀ ਕਾਸਟਿੰਗ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋਏ ਹਨ। 49 ਸਾਲਾ ਪ੍ਰਿਯਾਂਸ਼ੂ ਨੇ ਇਕ ਇੰਟਰਵਿਊ ‘ਚ ਦੱਸਿਆ ਸੀ ਕਿ ਇਕ ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਫਿਲਮ ਲੈਣ ਦੇ ਬਦਲੇ ‘ਚ ਉਸ ਤੋਂ ਸੈਕਸੁਅਲ ਫੇਵਰ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਪਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਉਸ ਉੱਤੇ ਭਰੋਸਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ। ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਇਹ ਫਿਲਮ ਕਦੇ ਨਹੀਂ ਬਣੀ।

‘ਪਾਰਚਡ’ ਅਤੇ ‘ਅੰਧਾਧੁਨ’ ਵਰਗੀਆਂ ਫਿਲਮਾਂ ‘ਚ ਨਜ਼ਰ ਆ ਚੁੱਕੀ ਰਾਧਿਕਾ ਆਪਟੇ ਨੇ ਕਾਸਟਿੰਗ ਕਾਊਚ ਦੇ ਆਪਣੇ ਅਨੁਭਵ ਨੂੰ ਖੁੱਲ੍ਹ ਕੇ ਸਾਂਝਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇੱਕ ਇੰਟਰਵਿਊ ਵਿੱਚ 36 ਸਾਲਾ ਰਾਧਿਕਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ, “ਇੱਕ ਵਾਰ ਦੱਖਣੀ ਭਾਰਤ ਦੇ ਇੱਕ ਅਭਿਨੇਤਾ ਨੇ ਮੇਰੇ ਕਮਰੇ ਦੇ ਫ਼ੋਨ ‘ਤੇ ਕਾਲ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਫਲਰਟ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ। ਮੈਂ ਉਸ ਨੂੰ ਬੁਰਾ-ਭਲਾ ਬੋਲਿਆ, ਲਗਭਗ ਲੜਾਈ ਵਾਂਗ।” ਇਕ ਹੋਰ ਤਜਰਬਾ ਸਾਂਝਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਰਾਧਿਕਾ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਮੈਨੂੰ ਫੋਨ ਆਇਆ ਕਿ ਉਹ ਬਾਲੀਵੁੱਡ ਫਿਲਮ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਤੁਹਾਡੇ ਨਾਲ ਮੁਲਾਕਾਤ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਪਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਉਸ ਵਿਅਕਤੀ ਨਾਲ ਸੌਣ ਵਿਚ ਕੋਈ ਇਤਰਾਜ਼ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ। ਮੈਂ ਕਿਹਾ- ਬਹੁਤ ਮਜ਼ਾਕੀਆ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੈਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਉਸਨੂੰ ਕਿਹਾ ਨਰਕ ਵਿੱਚ ਜਾਓ।”

‘ਫਿਰਾਕ’, ‘ਤਾਰੇ ਜ਼ਮੀਨ ਪਰ’ ਵਰਗੀਆਂ ਫਿਲਮਾਂ ‘ਚ ਨਜ਼ਰ ਆ ਚੁੱਕੀ 48 ਸਾਲਾ ਟਿਸਕਾ ਚੋਪੜਾ ਮੁਤਾਬਕ ਜਦੋਂ ਉਸ ਨੇ ਬਾਲੀਵੁੱਡ ‘ਚ ਡੈਬਿਊ ਕੀਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਉਸ ਨੂੰ ਨਵੇਂ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਮਿਲਣੇ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੋ ਰਹੇ ਸਨ ਤਾਂ ਇਕ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਫਿਲਮ ‘ਚ ਕਾਸਟ ਕਰ ਲਿਆ। ਜਦੋਂ ਇਸ ਫਿਲਮ ਦੀ ਸ਼ੂਟਿੰਗ ਓਵਰਸੀਜ਼ ‘ਚ ਚੱਲ ਰਹੀ ਸੀ। ਫਿਰ ਇਕ ਰਾਤ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਡਿਨਰ ਕਰਨ ਅਤੇ ਸਕ੍ਰਿਪਟ ਪੜ੍ਹਨ ਦੇ ਬਹਾਨੇ ਆਪਣੇ ਕਮਰੇ ਵਿਚ ਬੁਲਾਇਆ। ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਟਿਸਕਾ ਉੱਥੇ ਪਹੁੰਚੀ ਤਾਂ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਲੂੰਗੀ ਪਾ ਕੇ ਸੋਫੇ ‘ਤੇ ਬੈਠ ਗਿਆ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਟਿਸਕਾ ਨੇ ਸਮਝਦਾਰੀ ਦਿਖਾਈ ਅਤੇ ਆਪਣੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਕਾਲਾਂ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਦੇ ਕਮਰੇ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲ ਕਰ ਦਿੱਤੀਆਂ। ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਦਾ ਮਨ ਭਟਕ ਗਿਆ ਕਿਉਂਕਿ ਫ਼ੋਨ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਵੱਜਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਟਿਸਕਾ ਨਾਲ ਕੁਝ ਵੀ ਗਲਤ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦਾ ਸੀ।

43 ਸਾਲਾ ਰਾਖੀ ਸਾਵੰਤ ਵੀ ਕਾਸਟਿੰਗ ਕਾਊਚ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਕਰ ਚੁੱਕੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਕ ਗੱਲਬਾਤ ‘ਚ ਦੱਸਿਆ ਸੀ ਕਿ ਸਟ੍ਰਗਲ ਦੌਰਾਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕਾਸਟਿੰਗ ਕਾਊਚ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਸੀ। ਪਰ ਉਸ ਨੇ ਨਾਂਹ ਕਰਨਾ ਸਿੱਖ ਲਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਕਾਰਨ ਉਹ ਕਿਸੇ ਅਣਸੁਖਾਵੀਂ ਘਟਨਾ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਚ ਗਈ।